ÒDÒ GÚYÀNÀ, ÈYÍ ẸLÉGBỌ́RÒ GÍGÁ




Ìyẹn ni ó tóbi jùlọ, tí ó sì ní árópò tó tóbi jùlọ lágbàlá ayé. Ó máa ń rí bí ògo, ti ó ṣe bí òrùn tí ó n tòpe, tí ó sì ṣe bíi pé ó kún fún ọ̀rùn tèmi-tèmi. Òdò Gúyànà tó gbòòrò jẹ́ ọ̀rùnkún tí Ọlọ́run dá lé ayé, òrun tó ń ṣe ipàpọ̀ sí gbogbo àgbà-ayé.

Nígbà ayé àgbà mi, mo gba àyànfún láti rí àgbà-ayé tóbi tí Ọlọ́run dá yìí. Mo gbà á ní ọkọ̀ òfuurufú tí ó gbé mi já tì ojú òfuurufú ní Georgetown, orílẹ̀-èdè Gúyànà. Nígbà tí mo wo òdò Gúyànà láti òkè, ó ṣebi mi lórí mi. Ó kún gbogbo ibì kan, ó ṣe bíi pé ó kún gbogbo ayé. Mo ti rí ògèdè̀gbèjà, ṣùgbọ́n òdò Gúyànà kọjá gbogbo èyi ní àgbà-ayé.

Mo fò sí ọ̀rẹ̀ mi kan tí ó gbé ní Gúyànà pé kí ó fi mí wò yíyọ̀ lu òdò náà. Ó gba ẹ̀bùn mi, ó sì gbà mí ní òkò tó gbòòrò tí ó máa gbà mí wò yíyọ̀ lu òdò Gúyànà náà. Nígbà tí mo wọlẹ́ sí òkò náà, mo rí òdò náà ní kíkún un. Òdò náà ṣe bíi èkejì òrun tí ó kún fún ọ̀rùn tí ó ń ṣàwọ̀. Yóò rí bí ògo ńlá tí ó ti ayé dé òrun, gbogbo àyà mi wọǹkún bí èso yemí.

Tí mo sì bá sọ nípa àwọn àdàgun tí ó kún inú òdò náà, èmi mi ò ní àì gbà ọ́ gbɔ́. Àwọn àdàgun náà kún inú òdò Gúyànà láti ìbẹ̀rẹ̀ dé òpin. Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé àwọn àdàgun náà jẹ́ un òdò náà. Nígbà ti ó kún fúfù, ó máa ń rí bíi òdò àwọn àdàgun tí ó ń gbèrun bo òmi òdò náà. Ìyẹn ni ó jẹ́ kí òdò Gúyànà jẹ́ òdò tí ó gbòòrò jùlọ lágbàlá ayé.

Láàárín òdò Gúyànà ni ó sì tí àdàgun tí ó sì pé jùlọ lágbàlá ayé wà. Àdàgun náà ni àdàgun Roraima, tó ní ìgá tó tó iwon ope méje àgbá (2,810 meters). Àdàgun yii máa ń gbòòrò lórí òdò Gúyànà, ó sì máa ń rí bíi àdàgun òkunkun tí ó kún fún ọ̀rùn tí ó ń tòpe. Àdàgun Roraima jẹ́ àdàgun tí ọ̀pọ̀ ènìyàn ń fẹ́ láti gòkè, ṣùgbọ́n ó ṣòro gan-an láti gòkè rẹ̀, nítorí pé ó gbòòrò.

Òdò Gúyànà jẹ́ àgbà-òrun tí ó kún fún ọ̀rùn tí ó ń ṣàwọ̀. Jẹ́ kí ìtàn rẹ̀ kọ́ wa pé, nígbà tí àwa bá ṣegbọ́ràn fún Ọlọ́run, ó máa ń bù wá púpọ̀ gan-an. Nígbà tí àwa bá ṣe gbogbo gbogbo ohun tí ó fà wá sí ayé, ó máa ń fún wa ní ọ̀rùn tí ó ń ṣàwọ̀. Jẹ́ kí ìtàn òdò Gúyànà máa kọ́ wa gbogbo ọjọ́ gbogbo àkókò.