Ìgbà tí ìdíje àgbá báboolu 'Champions League' yóò ṣẹ́?




Ẹyin akẹ́gbẹ́ mi , ẹ gbọ́ ẹnu mi. Ìgbà tí ìdíje àgbá báboolu 'Champions League' yóò ṣẹ́ ti súnmọ́ wa. A máa bá a ṣe lórí ọjọ́ ọ́kọ̀ọ̀ kejì oṣù kẹfà ọdún yìí (10th June, 2023) ní Ìlú Istanbul tí ó wà ní ìlú Turkey.


Ìtàn àti Ìtàn-ákọ̀ọ́lẹ̀


Ìdíje àgbá báboolu 'Champions League' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdíje tó gbajúmọ̀ jùlọ ní ayé. Ó ti wà fún ọ̀pọ̀ ọdún, ó sì tí gba ìfẹ́ ọ̀pọ̀ ènìyàn ní gbogbo àgbáyé.

Ìgbà àkọ́kọ́ tí a ṣe ìdíje yìí ni ọdún 1955, tí a mọ̀ sí ìgbà yẹn gẹ́gẹ́ bí European Champion Clubs' Cup. Lẹ́yìn tí a ti ṣe ìgbà mẹ́fà, orúkọ rẹ̀ yípadà sí UEFA Champions League ní ọdún 1992. Ìdíje yìí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdíje tó gbajúmọ̀ jùlọ ní ayé fún àwọn ẹgbẹ́ báboolu ní Europe.

Ní ọdún kọ̀ọ̀kan, àwọn ẹgbẹ́ báboolu tó gbẹ́yìn nínú àwọn díje orílẹ̀-èdè wọn ni wọ́n máa ń lọ sí idije 'Champions League' yìí. Ìdíje yìí jẹ́ ìdíje tó ń gba gbogbo ọkàn àti akọ́kọ́. Idije náà maa ń ní ipá nínú gbígbé orúkọ àgbà àtàwọn orílẹ̀-èdè jáde.


Ẹgbẹ́ Tó Máa Dìbò Ńlá


Ní odun yìí, àwọn ẹgbẹ́ tó máa dìbò ńlá ní ìdíje 'Champions League' pẹ́lẹ̀bé:

  • Real Madrid
  • Manchester City
  • Bayern Munich
  • Barcelona
  • Paris Saint-Germain
  • Chelsea
  • Liverpool
  • Tottenham Hotspur

Ìdìje Ńlá


Ìdíje 'Champions League' ti di ìdíje tó gbajúmọ̀ jùlọ ní ayé nítorí ọ̀pọ̀ àwọn ìdí. Ọ̀kan nínú àwọn ìdí yìí ni pé àwọn ẹgbẹ́ tó dára jùlọ ní ayé ni wọ́n máa ń dìbò nínú rẹ̀. Ìdí mìíràn si ni pé àwọn ere náà gbogbo ni ìdíje tó lágbára gan-an.


Ní ọdún kọ̀ọ̀kan, ọ̀pọ̀ ènìyàn ni wọ́n máa ń wò ìdíje 'Champions League'. Ní àgbáyé, tí àgbá báboolu fẹ́ di ẹlẹ́sẹ̀ tó dára jùlọ, ó gbọ́dọ̀ gba ìdíje 'Champions League' nígbà kan. Ìdíje náà jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdíje tó ń gba gbogbo ọkàn àti akọ́kọ́ jùlọ ní ayé.


Iṣẹ́jú Kẹ̀hìndìn


Bí bá a bá wo gbogbo ohun tí a ti sọ, ó dájú pé ìdíje àgbá báboolu 'Champions League' yóò jẹ́ ìdíje tó dára gan-an ní ọdún yìí. Bí àwọn ẹgbẹ́ tó dára jùlọ ní ayé bá gbájúmó, àwọn ere náà gbóògbó yóò jẹ́ ìdíje tó lágbára gan-an. Gbogbo àwọn olùfẹ́ àgbá báboolu ní ayé yóò fẹ́ràn láti wo ìdíje 'Champions League' yìí.