Ètàn Òpìtàn




Nígbà tí mo wà ní ọmọdé, mo gbìyànjú láti máa kọ́ ẹ̀kọ́ Yorùbá. Àwọn àgbà wá sọ fún mi pé kò lágbára kí n máa kọ́ ẹ̀kọ́ Yorùbá nitori pé ìgbà tí mo bá lọ sí ilè̀ Igbò tabi Èdó, kò ní yọrí mi àǹfàní kankan. Nítorí náà, mo fi ìmọ̀ Yorùbá sílẹ̀.

Ṣùgbọ́n nígbà tí mo dàgbà, mo wá rí pé àwọn àgbà náà kò tún mọ ìlànà ohun tí wọ́n sọ fún mi. Yorùbá jẹ́ èdè ìmọ̀, ọ̀gbọ́n, àti ọgbọ́n. Ó tún jẹ́ èdè ìgbòkègbodò àti ìṣe.

Nígbà tí mo wá bẹ̀rẹ sí kọ́ ẹ̀kọ́ Yorùbá, mo wá rí pé ó jẹ́ èdè tó kún fún àwọn ọ̀rọ̀ àgbà, àwọn èsọ̀rọ̀ tó súnmọ̀, àti àwọn ìtàn tó peregedé. Mo wá gbìyànjú láti kọ́ ẹ̀kọ́ Yorùbá tó púpọ̀, àti pé mo ti wá gbàgbé gbogbo àwọn ohun tí àwọn àgbà wá sọ fún mi.

Nígbà tí mo bá ń kọ́ Yorùbá, mo máa ń gbɔ́ àwọn ọ̀rọ̀ àgbà, àwọn èsọ̀rọ̀ tó súnmọ̀, àti àwọn ìtàn tó peregedé. Ìwọ náà lè gbìyànjú láti kọ́ ẹ̀kọ́ Yorùbá. Kò ṣòro, àti pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ṣe kún fún àǹfàní.

Ìwo náà lè gbìyànjú kọ́ èdè Yorùbá. Kò ṣòro, àti pé ó jẹ́ èdè tó ṣe kún fún àǹfàní.

Àwọn Àǹfàní Tí Ìkọ́ Ẹ̀kọ́ Yorùbá Ní


  • Ó máa ń mú kí ìgbàgbọ́ ẹni máa lágbára.
  • Ó máa ń mú kí ènìyàn mọ̀ bí a ṣe ń ṣe àwọn ohun tó peregedé.
  • Ó máa ń mú kí ènìyàn mọ̀ bí a ṣe ń sọ̀rọ̀ tó súnmọ̀.
  • Ó máa ń mú kí ènìyàn mọ̀ bí a ṣe ń kọ́ ọ̀rọ̀ tó peregedé.
  • Ó máa ń mú kí ènìyàn mọ̀ bí a ṣe ń gbọ́ ọ̀rọ̀ tó peregedé.

Bẹ̀rẹ̀ láti kọ́ Yorùbá lónìí. Kò ṣòro, àti pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ṣe kún fún àǹfàní.