Wọn Kọ́ mi Ojúre, Nítorí Náà, Mo Rò Pé Èmi Nì Fún Ìgbà Lóòótọ́ - Philip Shaibu




Ni ìgbà kan, nígbà tí mo wà ní ilé ẹ̀kọ́ gíga, mo sábà máa rí ojú àwọn èèyàn tí ó wà ní ìdílé mi, tí wọn kọ́ mi jẹ́ olóore, tí ọ̀rọ̀ wọn sì jẹ́ òtítọ́ fún mi. Bákan náà ni èyí ṣe rí fáwọn èèyàn tí mo bá pὰdé, tí wọn kọ́ mi àwọn ohun rere. Nítorí èyí, mo gbà gbọ́ pé èmi nì fún ìgbà lóòótọ́.

Ṣugbọ́n, nígbà tí mo dàgbà, mo bẹ̀rẹ̀ sí gbà pé èyí kò tọ́. Mo rí pé èmi kò gbɔ́n bí tí mo rò, tí àwọn ohun tí mo ṣe kò tọ́ bí tí mo ronú. Èyí sì kọ́ mi pé kò níyẹn tọ́.

Ohun tí kò tọ́ ni láti gbà pé èmi nì fún ìgbà lóòótọ́. Èyí jẹ́ ohun tí kò ṣeé ṣe, nítorí pé kò sí ẹ̀dá ènìyàn kankan tó lè jẹ́ olóore tẹ́lẹ̀. Ọ̀rọ̀ àgbà kọ́ wá pé, "Ẹni tí kò bá dojú kọ̀, àgbà kì í hù." Èyí túmọ̀ sí pé tí a kò bá dojú kọ̀ àwọn àṣìṣe wa, a kò ní tóbi gan-an.

Tí a bá gbà pé a jẹ́ olóore, a kò ní ní ìsopọ̀ tó dára pẹ̀lú àwọn èèyàn. A kò ní ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú wọn, a kò ní gbọ́ tì wọn, a kò sì ní rí àwọn nǹkan bí wọn ṣe rí.

Tí a bá gbà pé a jẹ́ olóore, a kò ní ní ìgbọ́ràn tó dára sí Ọlọ́run. A kò ní gbà pẹ̀lú Ìwé Mímọ́, a kò ní ní ìgbàgbọ́ tó dára, a kò sì ní ní ìfẹ́ fún Ọlọ́run.

Nítorí náà, jẹ́ kí a mú ojúre wa sẹ́yìn, jẹ́ kí a dojú kọ̀ àwọn àṣìṣe wa, jẹ́ kí a fi wọn ṣètàn, kí a sì gbàgbọ́ nínú Ìwé Mímọ́. Èyí ni ọ̀nà kan ṣoṣo láti jẹ́ olóore, tí yóò sì jẹ́ kí a ní ìgbàgbọ́ tó dára pẹ̀lú Ọlọ́run.

  • Òrò Àgbà: "Ẹni tí kò bá dojú kọ̀, àgbà kì í hù."