Musiala




Wọn kọ mi ni gbangba, nígbà tí mo wá sí ilẹ̀ Germany ní ọmọ ọdún mẹ́jọ ọ̀rọ̀ nìyẹn. Mo kéré, èdù, tí ó sì ṣàìgbà, tí gbogbo ohun tí mo mọ̀ ní ti ilẹ̀ Naijiria. Nígbà tí mo dé ibi ikẹ́kọ̀ọ́, gbogbo ẹ̀gbẹ́ mi wọn tíì kún fún awọn ọ̀rẹ́ tuntun. Mo rí bí wọn ṣe ń bá ara wọn sọ̀rọ̀, tí wọn sì ń rerin inú, tí mo sì kàn jẹ́ olùfẹ́̀ràn. Ṣùgbọ́n mo kò mọ ohun tí wọ́n ń sọ̀rọ̀.

Wọn sọ fún mi pé kí n kọ́ German, tí mo sì ṣe. Mo kọ́ bí ó ṣe máa ń fi òrò gbó, tí mo sì máa fi òrò ṣe ìdáhùn. Mo kọ́ bí ó ṣe máa ń kọ àwọn òrò tí ó dára, tí mo sì máa ń fi gbogbo ọ̀rọ̀ tí mo bá kọ́ hàn nígbà tí mo bá lọ sí ilé. Ní ọdún méjì lẹ́yìn náà, mo ti dẹ́kun tí mo sì ti lè sọ̀rọ̀ ní German daradara.

Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ sì tún nílò láti kọ́. Mo ní láti kọ́ báwo ni mo ṣe máa ń fúnni ní àgbà, báwo ni mo ṣe máa ń kọ́bà, ati báwo ni mo ṣe máa ń bápẹ́rẹ. Mo ní láti kọ́ bí ó ṣe máa ń ṣe ìṣúra, tí mo sì máa ń ríran. Mo ní láti kọ́ báwo ni mo ṣe máa ń bọ̀rọ̀, tí mo sì máa ń fọ̀rọ̀. Mo ní láti kọ́ báwo ni mo ṣe máa ń ṣeré, tí mo sì máa ń yọ̀. Mo ní láti kọ́ báwo ni mo ṣe máa ń sọ̀rọ̀, tí mo sì máa ń gbó. Mo ní láti kọ́ báwo ni mo ṣe máa ń hàn aǹfàní mi, tí mo sì máa ń ṣètò òun ẹlòmì.

Kíkọ́ èdè tuntun jẹ́ irin-ajo tí ó lẹ́wà, tí ó sì kún fún àwọn ìpèníjà. Ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ irin-ajo tí ó yọrí sí ohun tí ó tóbi ju ti ọ̀rọ̀ lọ. Ó jẹ́ irin-ajo tí ó yọrí sí ìṣàjọpọ̀ tuntun, àwọn ìrírì tuntun, tí ó sì tún jẹ́ irin-ajo tí ó yọrí sí ọ̀rọ̀ tuntun.

Nígbà tí mo bẹ̀rẹ́ kíkọ́ German, mo kò mọ ohun tí ó ń ṣẹlẹ̀. Mo kò mọ bí mo ṣe máa ń kọ́ ẹ̀dè tuntun, tí mo sì kò mọ bí mo ṣe máa ń fi ẹ̀dè tuntun ṣe àṣàrò. Ṣùgbọ́n mo bá a nìjẹ́. Mo bá a nìjẹ́, tí mo sì tún bá a nìjẹ́, tí ó fi jẹ́ pé mo bẹ̀rẹ̀ sí gbà. Mo bẹ̀rẹ́ sí gbà, tí mo sì bẹ̀rẹ́ sí gbà, tí ó fi jẹ́ pé mo bẹ̀rẹ̀ sí sọ̀rọ̀. Mo bẹ̀rẹ́ sí sọ̀rọ̀, tí mo sì bẹ̀rẹ́ sí sọ̀rọ̀, tí ó fi jẹ́ pé mo bẹ̀rẹ̀ sí ṣe àlọ̀. Mo bẹ̀rẹ́ sí ṣe àlọ̀, tí mo sì bẹ̀rẹ́ sí ṣe àlọ̀, tí ó fi jẹ́ pé mo bẹ̀rẹ̀ sí ṣèràn.

Kíkọ́ èdè tuntun jẹ́ irin-ajo tí ó lẹ́wà, tí ó sì kún fún àwọn ìpèníjà. Ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ irin-ajo tí ó yọrí sí ohun tí ó tóbi ju ti ọ̀rọ̀ lọ. Ó jẹ́ irin-ajo tí ó yọrí sí ìṣàjọpọ̀ tuntun, àwọn ìrírì tuntun, tí ó sì tún jẹ́ irin-ajo tí ó yọrí sí ọ̀rọ̀ tuntun.

Tí mo bá kọ̀wé pẹ́lú èdè German lónìí, gbogbo ọ̀rọ̀ tí mo kọ́ ṣẹ̀ṣẹ̀ wà ní ọ̀rọ̀ mi. Gbogbo àwọn ìrírì tí mo ti ní wà ní ọ̀rọ̀ mi. Gbogbo àwọn ènìyàn tí mo ti pàdé wà ní ọ̀rọ̀ mi. Gbogbo àwọn ibi tí mo ti lọ wà ní ọ̀rọ̀ mi. Gbogbo àwọn nǹkan tí mo ti ṣe wà ní ọ̀rọ̀ mi. Gbogbo ohun tí mo jẹ́ wà ní ọ̀rọ̀ mi.

  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń gbádùn àgbà.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń kọ́bà.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń bápẹ́rẹ.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń ṣe ìṣúra.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń ríran.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń bọ̀rọ̀.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń fọ̀rọ̀.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń ṣeré.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń yọ̀.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń sọ̀rọ̀.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń gbó.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń hàn aǹfàní wa.
  • Èdè jẹ́ ọ̀nà tí a ṣe máa ń ṣètò òun ẹlòmì.