Kristi Noem: Egbe Gettysburg Adúrójà




Ko si pé Kristi Noem jẹ́ abọ̀rìsà Illinois, tí ó gbin owó rẹ̀ nínú gbìnà àti ọ̀rọ̀ ajé. Ó gbà oyè àgbà ní Kogi Augustana àti oyè òfin ní Ilẹ̀-ẹ̀kọ̀ Stanford. Ó tún jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ Ẹgbẹ́ Gettysburg, èyí tí ó jẹ́ ẹgbẹ́ àkóso tí ó ń bẹ̀rẹ̀ láti ọdún 1863.
Ẹgbẹ́ Gettysburg jẹ́ ẹgbẹ́ àkóso tó bí ọ̀gbọ̀n ọdún, tó ní ìpínlẹ̀ mẹ́rìnlélógún. Ìgbìmọ̀ ní àjọ ọ̀rọ̀ àgbà, tí ó gbà pé ìjọba àpapọ̀ gbọ́dọ̀ kéré síi. Wọ́n gbà gbọ́ pé àwọn ìjọba ìpínlẹ̀ àti agbègbè lè ṣiṣẹ́ tí kò fi owó pàṣẹ̀ gbogbo.
Noem ti sọ pé ó fẹ́ mu ìgbìmọ̀ àti àgbà ẹgbẹ́ Georgetown lọ sí South Dakota. Ó ti sọ pé ó fẹ́ kọ́ ọ̀rọ̀ àgbà láti àwọn ìgbìmọ̀ àgbà, tí ó sì fẹ́ gbìnwẹ̀ ìjọba àpapọ̀ lati kẹ́, wọ́n kò sì fi owó tó pọ̀ sí àwọn ìgbìmọ̀ ìpínlẹ̀ àti agbègbè.
Kò mọ bí ọ̀rọ̀ àgbà Ẹgbẹ́ Gettysburg yóò ṣiṣẹ́ ní South Dakota. South Dakota jẹ́ ẹ̀ka tótó, tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn gbagbọ́ nínú ìjọba tó tóbi. Ṣugbọn, ó ṣee ṣe pé Noem lè fi àgbà ẹgbẹ́ Georgetown ṣiṣẹ́ ní South Dakota. Òun jẹ́ agbọ̀rọ̀sọ̀ tó dagba ní South Dakota, ó sì mọ àwọn àgbà tí ó le ran ọ́ lọ́wọ́.
Yóò jẹ́ ohun tí ó dun láti wo bí Kristi Noem yóò ṣe lo ìgbìmọ̀ àgbà Ẹgbẹ́ Georgetown ní South Dakota.