Jim Simons




Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a mọ̀ dáradára pé, "Ìdílé tí kò bá jẹ́ àkàrà, kò ní mọ̀ bùrú àkàrà ẹlẹ́dẹ̀." Ẹ̀gbẹ́ ọ̀rọ̀ yìí ṣe kedere pé, nígbà tí a bá ń ṣe ìgbádún ohun tó dára, tí kò bá sìí sí i nínú ìran, a tún fẹ́ràn ohun tó sàn tó sì máa múná. Nítorí náà, tí a bá sì fẹ́ gba ìgbádún tí kò ní lè gbàgbé, àwọn ohun tó dára tó sì máa múná nígbà gbogbo ni ó yẹ kí a máa gbé nípa.
Nígbà tó bá dé ọ̀rọ̀ àtúntò tí ó dára, tí ó sì máa múná, jẹ́ kí a gbà pé ìwọ náà máa mọ̀ Jim Simons. Ọ̀rọ̀ rẹ̀ kò tíì kúnnú ​​àgbà, ṣugbọn ó ti di ọ̀kan lára àwọn ènìyàn tó gbẹ́ṣi ayé tí wọn jẹ́ ọ̀rẹ́ ọgbọ̀rọ̀-ọ̀run pípẹ̀ ó sì di ọ̀rẹ́ ọ̀gbọ̀rọ̀-ọ̀run látàrí ìmọ̀ rẹ̀ nípa gbígbé owó.
Jim Simons jẹ́ onímọ̀ eré tí ó di olùkọ́, tó sì wá di olùkọ́ ọ̀rọ̀ ajé tí ó sì wá di olùdásílẹ̀ àti olùkó̟ṣẹ́ àjọ tó ṣe àgbékálé owó tí àjọ tí ó dájú pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí wọn wà lágbàáyé. Ní ọdún 1978, ó dá Renaissance Technologies (RenTec) sílẹ̀, ọ̀rọ̀ àgbékálé tí a mọ̀ tọ́ka sí fún ètò ìní tí ó tẹ̀lé, èyí tí ó ti tú yọ dájúdájú ní ìfaradà tí ó pọ̀ ju 70% lọ lọ́dọ̀ọdún lẹ́yìn ìdálé rẹ̀.
Àṣírí ìṣẹ́ àgbékálé Simons wà ní àgbà àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé tí ó ti gbá ní ẹ̀kún rẹ̀. Ó gbàgbọ́ pé ohun tó ṣe pàtàkì jùlọ tí àgbékálé kan lè ṣe ni ké ó gba ìtẹ́síwájú nípa gbígbé owó ní ọ̀nà tí kò bá mọ̀. Èyí ní ìdí tí ó fi ń lò àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé tí ó ń lò àgbà ìròyí àgbà àwọn kọ̀ǹpútà tí a ṣe kọ́ láti rí àwọn àwòkọ́ tí ènìyàn kò rí lára àwọn àgbà ohun tó pọ̀.
Àgbà àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé RenTec jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ohun tó korí jùlọ lágbàáyé. Ó ní ẹgbẹ́ẹgbẹ̀rún àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé tí ó ń ṣe iṣẹ́ ní ọ̀rọ̀ ọgbà lọ́pọ̀lọpọ̀ àgbà, láti ìṣúná jẹ́ iṣúná sí ẹ̀yà. Àgbà àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé náà jẹ́ olùyẹ̀wò tí ó dájú, tí ó ń ṣe àgbékálé tobí tí ó ń ṣe ètò lọ́wọ́ọ̀wọ́ tí ó tẹ̀lé ìbánidọ́rọ̀ tí ó ṣe àgbékálé ní ọ̀nà tí kò mọ̀ sí.
Ìṣẹ́ àgbékálé Simons ti ṣe rere gidigidi látìgbà tí ó dá a sílẹ̀. Ní ọdún 2018, ohun-ìní ọ̀rọ̀ àgbékálé RenTec ti tó dọ́là 45 bilionu. Ìṣẹ́ tí ó ṣe pẹ̀lú Renaissance Technologies ti jẹ́ kí ó di ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé tó jẹ́ ọ̀lọ́wó jùlọ lágbàáyé.
Ní àfikún sí iṣẹ́ rẹ̀ nípa gbígbé owó, Simons jẹ́ onídálẹ̀kọ̀ọ́ nípa ìmọ̀ ẹ̀rọ̀ amí. Ó tí kọ àwọn àpilẹ̀kọ tó pọ̀ lórí kókó náà, tí ó sì ti ṣe àgbéjáde ìwé kan lórí kókó náà. Ìdálẹ̀kọ̀ọ́ rẹ̀ nípa ìmọ̀ ẹ̀rọ̀ amí ti ṣe àgbékálé fún àwọn ìgbésẹ̀ tó ṣe láti fi àgbà àwọn ọ̀rọ̀ àgbékálé tí ó ti gbá ní ẹ̀kún rẹ̀ dá sílẹ̀.
Jim Simons jẹ́ ọ̀rẹ́ ọgbọ̀rọ̀-ọ̀run ní ibi tí gbígbé owó sí, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ọ̀rẹ́ ọgbọ̀rọ̀-ọ̀run ní ibi tí ìmọ̀ sí. Ìṣẹ́ rẹ̀ ní gbígbé owó ati ìmọ̀ ẹ̀rọ̀ amí ti ṣe àgbékálé fún àwọn ìṣẹ́ tí ó kọ́kọ́ sí ìṣe àgbékálé ní ọ̀nà tí kò bá mọ̀.