Dele Momodu: Ọkọ̀ Àgbà Òrò, Ọlọ́gbò Ọ̀rọ̀, àti Ọ̀rẹ̀ Ọ̀gbẹ́ni Obasanjo




Ìgbàgbọ́ mi nínú ọ̀rọ̀ Sàngó ni pé: "Àgbọ́n lọ́gbọ́n, a kàn án sílẹ̀, kò ní lù ú." Ọ̀rọ̀ yìí yà mi létí Ọ̀gbẹ́ni Dele Momodu, ọ̀rẹ̀ mí ọ̀rẹ̀, tí ó jẹ́ ọlọ́gbò ọ̀rọ̀ tí kò tíì dòfó ònígbà, tí ó sì tún jẹ́ ọkọ̀ àgbà òrò, tí kò síbi tí kò tíì kọ́, kò tíì rí. Ọ̀rẹ̀ mi yìí jẹ́ ọkùnrin tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ bíni nígbà kan náà, tí ó sì tún ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rẹ̀ ní orílẹ̀-èdè yìí.

Nígbà kan, òun àti mí ṣe ọ̀rẹ̀ nígbà tí a jọ́ sí Igbẹ̀rẹ̀kẹ, tí ó jẹ́ ilé tí ó jẹ́ ti ògbẹ́ni tí ó jẹ́ ọ̀rẹ̀ àwa méjèèjì, tí ó ń jẹ́ Ọ̀gbẹ́ni Ayoola Kuku, tí ó jẹ́ ọ̀rẹ̀ tí mo tún rẹ̀ nígbà tí mo jẹ́ ọmọ̀wé ilé-iṣẹ́ owó, Bank of Credit and Commerce International (BCC).

Ọ̀gbẹ́ni Dele Momodu yìí jẹ́ ọ̀rẹ̀ tí ó ní ọkàn rere, tó sì ní ìmọ́ púpọ̀. Òún jẹ́ ọ̀rẹ̀ tí ó máa ń sọ̀rọ̀ sí àwọn ọdẹ̀, tí ó sì máa ń sọ̀rọ̀ sí àwọn ọkọ̀. Òún jẹ́ ọ̀rẹ̀ tí ó máa ń sọ̀rọ̀ sí àwọn òṣìṣẹ́, tí ó sì máa ń sọ̀rọ̀ sí àwọn ògá. Òún jẹ́ ọ̀rẹ̀ tí ó máa ń sọ̀rọ̀ sí àwọn ará ilẹ̀, tí ó sì máa ń sọ̀rọ̀ sí àwọn ọ̀ràn tí ó jẹ́ ọ̀nà fún ọ̀rọ̀ àti fún ìdàgbà orílẹ̀-èdè yìí.

Nígbà tí ó tún fúnra rẹ̀ ṣe ọ̀rẹ̀ mí, mo rò pé ó fẹ́ sọ fún mi pé, "Ọ̀rẹ̀ mi, ẹ jẹ́ kí àwa méjèèjì sọ ọ̀rọ̀ tí ó lè mú kí orílẹ̀-èdè wa dàgbà, tí ó sì lè mú kí àwa méjèèjì tún ní ikún."

Mo fúnra mi lè sọ fún un pé, "ọ̀rẹ̀ mi, se jọ sọrọ̀. Mo sì fúnra mi gbẹ́kẹ̀ lé àwọn òrò gbogbo tí ó bá máa sọ fún mi, yálà ní àkókò tí ó tún tẹ́, tàbí ní àkókò tí ó tún rọ̀rùn, yálà ní àkókò tí ó tún dáa, tàbí ní àkókò tí ó tún burú, yálà ní àkókò tí ó tún dùn, tàbí ní àkókò tí ó tún gbóná."

Ọ̀rẹ̀ mi, èmi gidi gan-an ni mo fúnra mi ṣì ń gbẹ́kẹ̀ lé ọ̀rọ̀ rẹ̀, tí èmi sì nígbàgbọ́ pé, ẹ jẹ́ kí àwa méjèèjì máa sọ ọ̀rọ̀ rere, tí ó sì lè mú kí títa ẹ̀rọ òkọ̀ àti kíkọ́ àwọn àkọ́lé ìròyìn yìí máa sanwọ fún wa ní gbogbo ìgbà.