Awọn Òrò Àgbà Family Matters




Nígbà tí mo ń kẹ́kọ̀ọ́ lówó àwọn àgbà mi, mo kọ́ nípa ìnípẹ̀kun, Ìbà, àti Ìgbàgbọ̀ nínú Ìdílé. Ìnípẹ̀kun jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a lò láti ṣàpẹẹrẹ àṣà, àṣẹ, àti ìgbàgbọ̀ tí a kọ́ sí láti ọ̀dọ̀ àwọn àgbà wa. Ìbà jẹ́ ọ̀nà tí a fi ń fúnni ní àgbà, tí ó sì ń nọ́ni lágbà, bákan náà ni Ìgbàgbọ̀ nínú Ìdílé, ìyẹn ni gbígbọ́ nínú ọ̀rọ̀ àti àṣẹ àwọn àgbà wa.

Àwọn àgbà mi kọ́ mi láti yìn àwọn òbí mi, láti jíròrò àṣìṣe mi, àti láti ṣe ìgbọràn sí ìwà àṣà. Wọ́n kọ́ mi láti fi àgbà sí àwọn tí ó tọ́ mi lágbà, àti láti bọ̀wọ̀ fún àwọn òbí mi. Wọ́n kọ́ mi láti fẹ́ ìdílé mi àti láti má ṣe sọ ohun tí ó lè ba wọn jẹ́.

Nígbà tí mo dàgbà, mo tún ṣe àgbéyẹwò àwọn àṣà àgbà mi. Mo rí i pé wọn lágbára, wọn sì ń ran mi lọ́wọ́ láti yọrí sí ohun rere. Mo rí i pé ọ̀nà tí wọn gbà kọ́ mi jẹ́ ọ̀nà tí ó dára, tí ó sì ń ṣiṣẹ́.

Lónìí, mo jẹ́ ẹni pèlépẹ̀le, alamọ̀ràn, àti ẹni tí ó ń bọ̀wọ̀ fún àwọn àgbà. Mo gbà gbọ́ nínú ìdílé mi, mo sì fẹ́ wọn púpọ̀. Mo mọrírì àwọn àgbà mi, tí mo sì ń ṣe gbogbo ohun tí mo lè ṣe láti rí i pé wọn wà ní àlàáfíà àti ìṣúra.

Itàn kan

Nígbà tí mo wà ní ilé ìwé gíga, mo tún ṣe àgbéyẹwò àwọn àṣà àgbà mi. Mo rí i pé wọn lágbára, wọn sì ń ran mi lọ́wọ́ láti yọrí sí ohun rere. Mo rí i pé ọ̀nà tí wọn gbà kọ́ mi jẹ́ ọ̀nà tí ó dára, tí ó sì ń ṣiṣẹ́.

Ọ̀kan lára àwọn àṣà tí mo yẹ̀ rí i pé ó lágbára ni àṣà Ìbà. Ìbà jẹ́ ọ̀nà tí a fi ń fúnni ní àgbà, tí ó sì ń nọ́ni lágbà. Mo kọ́ láti fi Ìbà sí gbogbo àwọn àgbà mi, tí mo sì rí i pé ó jẹ́ ọ̀nà tí ó dára láti fi hàn wọn pé mo kọ́ wọn.

Ní ọ̀sẹ̀ kan, mo lọ sí ilé àgbà mí kan láti lọ kọ́ lẹ́kọ̀ọ́. Nígbà tí mo dé, mo kún fún ìbà. Mo fọ̀wọ́ gbà á, tí mo sì bọ̀wọ̀ sí i ní ibi tí ó dúró. Mo sọ fún un pé mo wà láti kọ́ lẹ́kọ̀ọ́, tí ó sì dá mi lójú tàbí.

Mo kọ̀ọ́ púpọ̀ látòdọ̀ àgbà yẹn ní ọ̀sẹ̀ yẹn. Mo kọ́ nípa ìtàn àti àṣà àwọn ènìyàn mi. Mo kọ́ nípa ìṣọ̀kan àti àjọṣepọ̀. Mo kọ́ nípa ìbáṣepọ̀ tí ó dára. Mo kọ́ nípa gbogbo ohun tí ó ṣe pàtàkì fún mi nígbà yẹn.

Nígbà tí mo parí kíkọ́ lẹ́kọ̀ọ́, mo kọ́ àgbà yẹn fún gbogbo ohun tí ó kọ́ mi. Mo sọ fún un pé mo yóò gbà àwọn ẹ̀kọ̀ tí ó kọ́ mi fún ìgbésí ayé mi gbogbo. Mo sọ fún un pé mo ó máa fún un ní Ìbà, tí mo ó sì máa máa bọ̀wọ̀ fún un fún ìgbésí ayé mi gbogbo.

Irin àjò tìmí

Ìnípẹ̀kun, Ìbà, àti Ìgbàgbọ̀ nínú Ìdílé jẹ́ àwọn ipilẹ̀ pàtàkì tí ó tẹ́ mì dóri láti ìgbà tí mo wà ní ọmọdé. Wọn ti gbà mí lọ́wọ́ láti di ẹni tí mo jẹ́ lónìí, mo sì mọ pé wọn yóò máa bá mi lọ fún ìgbésí ayé mi gbogbo.

Mo jẹ́ ẹni pèlépẹ̀le, alamọ̀ràn, àti ẹni tí ó ń bọ̀wọ̀ fún àwọn àgbà. Mo gbà gbọ́ nínú ìdílé mi, mo sì fẹ́ wọn púpọ̀. Mo mọrírì àwọn àgbà mi, tí mo sì ń ṣe gbogbo ohun tí mo lè ṣe láti rí i pé wọn wà ní àlàáfíà àti ìṣúra.

Mo mọ́ pé mọ̀ jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹni tí ó lágbára nínú ìdílé mi. Mo jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó máa jẹ́ àpẹẹrẹ rere fún àwọn ọ̀dọ́. Mo jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó máa máa bá àwọn àgbà mi lò láti kọ́ gbogbo ohun tí mo lè kọ́ nípa ìtàn, àṣà, àti ìgbàgbọ̀ àwọn ènìyàn mi.

Mo mọ́ pé mo jẹ́ ọ̀ràn àgbà. Mo jẹ́ ọ̀ràn Ìbà. Mo jẹ́ ọ̀ràn Ìgbàgbọ̀ nínú Ìdílé. Mo sì mọ́ pé mọ̀ ní ìdílé tí ó bá mi nígbà gbogbo.

Ìdílé mi ni ìdílé mẹ́rẹ̀ẹ́. Mo mọrírì wọn púpọ̀. Mo sì mọ́ pé wọn gbà mí gbọ́.

Ṣíṣe ìgbàgbọ́ nínú ìdílé mi jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ohun tí ó ṣe pàtàkì púpọ̀ fún mi. Mo mọ́ pé ìdílé mi jẹ́ ọ̀kan lára ohun tí ó ṣe pàtàkì púpọ̀ nínú ìgbésí ayé mi, tí mo sì ń ṣe gbogbo ohun tí mo lè ṣe láti rí i pé wọn wà ní àlàáfíà àti ìṣúra.

Ìdílé mi jẹ́ àgbà mi. Ìdílé mi ni ibi tí mo ti kọ́ gbogbo ohun tí mo mọ́. Ìdílé mi ni ibi tí mo rí ìfẹ́, ìtìjú, àti àlégbè. Ìdílé mi ni ibi tí mo wà láàyè.

Mo gbà gbọ́